Author Topic: รบกวนสอบถามส่วนผสมการทำถ่านอัดแท่งครับ  (Read 3885 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khamal

• Newbie
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
    • View Profile
    • Email
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ช่วงนี้กำลังทดลองอัดถ่านอยู่ครับ เท่าที่หาตามเว็บต่างๆและในเว็บบอร์ดนี้ก็มีหลากหลายสูตรมากทีเดียว

ที่ทดลองทำออกมาก็มีแตกลายบ้าง ตอนทดลองใช้ก็พบว่าติดไฟยาก เลยอยากถามว่า

1. เพื่อนๆใช้สูตรไหนกันบ้างครับ

2. น้ำที่ใช้ผสมประมาณเท่าไหร่ มีวิธีดูอย่างไรว่าเหมาะสมแล้ว

3. ความหนาแน่นของถ่านควรจะประมาณเท่าไหร่ มีวิธีควบคุมอย่างไร

4. ความยาวถ่านแท่งที่เหมาะสม

ขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline เป้ (pronsatit)

• เป้ คนทำถ่าน
  • Administrator
  • Sr. Member
  • การ์ม่า: +1/-0
    • บริษัท ไทยซูมิ จำกัด
    • Email
ผมเจิมให้ก่อนเลยครับ  ส่วนตัวแล้วก็ตามนี้เลยครับ

1. เพื่อนๆใช้สูตรไหนกันบ้างครับ
-  ถ่านไม้ ถ่านซังข้าวโพด ถ่านกะลามะพร้าว สัดส่วนแล้วแต่ลูกค้าครับ
ถ่านดีจะติดไฟยาก แต่ติดแล้วอยู่ทน ขี้เถ้าน้อย 
ถ่านหินติดไฟยาก ติดแล้วดับเองก็มี เอามาผสมเพื่อลดต้นทุนได้แต่ไม่ดีเลย

2. น้ำที่ใช้ผสมประมาณเท่าไหร่ มีวิธีดูอย่างไรว่าเหมาะสมแล้ว
-  น้ำแล้วแต่ความแห้งของถ่านที่มานะครับ ปกติถ้าถ่านแห้งมากอาจจะต้องเติมน้ำถึงเกือบ 40-50%
ถ้าเครื่องอัดมีแรงม้ามากพอและออกแบบมาดีก็จะช่วยลดน้ำที่ใส่ได้ (ไม่ต้องผสมเหลว) จะมีข้อดีตรงไม่ต้องตากแดดหรืออบแห้งนาน แป้งมันก็ใช้น้อยลงด้วย ประหยัดไปได้

3. ความหนาแน่นของถ่านควรจะประมาณเท่าไหร่ มีวิธีควบคุมอย่างไร
-  ถ้าใช้เครื่องอัดก็ต้องปรับเครื่องอ่ะครับ นอกนั้นก็แป้งมันว่าถ้าเป็นล็อตใหม่ก็ต้องลองอีกทีว่าเหมือนแป้งล็อตเดิมหรือเปล่า แป้งมีส่วนมากพอควรเพราะปกติผมเติมประมาณ 5% แต่ถ้าแป้งไม่ดีอาจจะต้องเติมมากกว่านั้น
ทดลองได้โดยการเผาไฟให้แดงแล้วเวลาคีบถ่านต้องไม่แตกครับ เพราะลูกค้าหมูกระทะเขาต้องคีบถ่านลงเตายกเอาไปเสริฟ  ถ้าอัดถ่านดีจริงๆเวลาลูกค้ากินเสร็จแล้วยังคีบกลับมาใส่เตาสำหรับเตรียมถ่านยังได้อยู่เลย

4. ความยาวถ่านแท่งที่เหมาะสม
-  แล้วแต่ครับ แต่ผมทำ 8-10 cm. สั้นๆอบแห้งง่าย ลูกค้าหยิบใช้สะดวก แต่เวลาเรียงถ่านในกระสอบจะเหนื่อย ..55

หวังว่าจะพอมีประโยชน์นะครับ
 th_100_  th_100_
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Newbie
  • *
    • Email
ขอบคุณคุณเป้สำหรับคำแนะนำมากๆครับ  : )

• Newbie
  • *
    • Email
ตอนนี้อัดออกมาแล้วครับ แรกๆก็ติดปัญหานิดหน่อย แต่ก็ปรับๆจนเข้าที่เข้าทาง ผสม ถ่าน 8 kg : กะลา 4 kg : แป้งมัน 1 kg ครับ อัดออกมาลองเผาดูแล้วก็ติดไฟดีครับ

ตอนนี้ต้องการวัดคุณภาพถ่านเลยอยากขอคำแนะนำคุญเป้หน่อยครับว่าติดต่อที่ไหน email khamal_40@hotmail.com ครับ

ขอบคุณครับ

• Email
หวัดดีครับ
ถ้าส่งวัดค่าก็ตามมหาวิทยาลัยต่างๆได้เลยครับ โดยเฉพาะคณะวิทยาศาสตร์หรือวิศวะฯ แต่อาจจะใช้เวลานานหน่อยครับ
หรือส่งกระทรวงวิทยาศาสตร์ก็ได้ครับ รบกวนลองหาเบอร์ติดต่อดูทางเนทนะครับ พอดีตอนนี้ไม่สะดวกใช้ อินเตอร์เนทเท่าไหร่
ถ้าเอาแพงๆเลยแต่เร็วและเป็นมาตรฐานส่งออกได้ก็ต้อง sgs ครับ แต่จะแพงมาก ตัวอย่างละหมื่น

rolleyes
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Newbie
  • *
    • Email
สวัสดีครับคุณเป้ (หลังจากหายไปนาน)

ยังไม่ได้ส่งถ่านไปตรวจเลยครับ แหะๆ tongue

ตอนนี้ก็เริ่มผลิตถ่านอัดแท่งมาได้ซักระยะนึงแล้วครับ แต่ยังหาคนรับซื้อไม่ได้เลย  th_058_

วันนี้มีคำถามรบกวนถามคุณเป้ครับ พอดีเครื่องอัดมีปัญหา อัดไม่เข้าครับ ถ่านที่อัดมันดันย้อนกลับมาครับ

ทำไงดีครับ

« Last Edit: September 30, 2013, 09:07:56 PM by khamal »

• Newbie
  • *
    • Email
จากที่อ่านจากอีกกระทู้มานะครับ http://www.snmcenter.com/forum/index.php?topic=401.0

สงสัยจะเป็นที่สกรู เพราะอัดไปประมาณ 600 kg แต่ผมซื้อมือสองมา ไม่มีสกรูสำรองซะด้วย ยังไงรบกวนคุณเป้แนะนำมือใหม่ทีครับ kiss

• Email
สกรูเป็นส่วนที่สำคัญมากครับ ถ้าซื้อมือสองมาก็คงยากครับเพราะต้องรู้ว่าก่อนเกลียวสึกมันมีลักษณะอย่างไรจะได้ซ่อมกลับมาให้ใช้งานเหมือนเก่าก่อนสึกได้ครับ

ว่าแต่ว่าปกติถ้าสึกแล้วมันน่าจะแน่นขึ้นจนอัดไม่ออกมากกว่านะครับไม่ใช่ว่าอัดไม่แน่น ??? 

• Newbie
  • *
    • Email
ใช่ครับอัดแน่นมากกว่าจะแคะออกมาได้  ตอนนี้เครื่องใช้งานได้เหมือนเดิมแล้วครับ

อยากรู้ว่าถ่านที่อัดออกมาแล้วครั้งหนึ่งจะอัดอีกครั้งต้องทำยังไงหรอครับ

ลองเอามาอัดรอบสองมันไม่ออกอ่ะครับ

พอดีถ่านที่อัดออกมามีแตกบ้างเวลาตากครับ เสียดาย

• Email
เอาไปบดแล้วเอามาผสมใช้ใหม่ได้ครับ ลองดูนะครับ

th_101_