Author Topic: ข้อควรระวังในการเริ่มต้นทำถ่านอัดแท่ง  (Read 9100 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline munghur

• Newbie
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
    • View Profile

• Newbie
  • *
สวัสดีคะสมาชิกชาวทำถ่านทุกคน อยากจะบอกให้ทุกท่านทราบว่า คนที่ชื่อชรินทร์ ซึ่งผลิตเครื่องอัดถ่านขายแต่ไม่มีความรับผิดชอบเราซื้อเครื่องมาราคาเป็นแสน แต่เครื่องก็ไม่สามารถทำงานได้ติดๆขัดๆตลอด พอเรียกให้มาดูก็ต้องเสียค่าน้ำมันทุกครั้งไป ไม่ยอมรับผิดชอบ
อะไรซักอย่าง ก็เลยอยากเตือนเพื่อนสมาชิกคนอื่นให้ระวัง มันมาจากสุพรรณคะ

Offline เป้ (pronsatit)

• เป้ คนทำถ่าน
  • Administrator
  • Sr. Member
  • การ์ม่า: +1/-0
    • บริษัท ไทยซูมิ จำกัด
    • Email
ใจเย็นๆ กันหน่อยนะครับ........ th_039_

เข้าใจว่าเครื่องจักรติดปัญหานะครับ รบกวนแจ้งมาหน่อยก็แล้วกันนะครับว่า เกิดปัญหาอะไรขึ้นบ้างนะครับ บางทีพี่น้องเราในบอร์ดนี้ก็จะพอช่วยแนะนำให้ได้นะครับ
อุตส่าห์ซื้อเครื่องเข้ามาแล้วก็อยากให้ใช้งานได้นะครับ
ลองแจ้งปัญหาขึ้นมานะครับ จะได้ช่วยกันแก้นะครับ

ทำงัยได้ซื้อเครื่องมาแล้วใช่มั้ยครับ ก็ต้องทำให้มันใช้งานได้นะครับ

สู้ๆ ครับ ผมเอาใจช่วย

th_100_ th_100_
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

Offline jbmania911

• Newbie
  • *
เครื่องแรกที่ผมใช้เป็นเครื่องจาก เค้านี่แระคับ ราคา หนึ่งแสน บาท
บอกว่าอัดได้วัน ละ สองตัน

พอมาใช้จริง อัดได้วันละ 300 กิโล th_093
เซ็งมากครับ ตอนนั้น พอสกรูสึก ก็ไม่ยอมสอนวิธีซ่อม อธิบายแค่ปากเปล่า จนถึงขนาดต้องยกเครื่องกลับไปซ่อมที่สุพรรณ
ใช้อยู่สามเดือน จนทนไม่ไหวลองทำเครื่องเองเลยครับ เครื่องตัวนี้เลย วางกองเล่นเป็นอนุสรณ์ไป

ส่วนปัญหาที่อัดไม่ออก คงเป็นเรื่องสกรูแน่นอน เพราะคนขายไม่ได้บอกวิธีซ่อมอะไร
ไม่ได้มาว่าร้ายอะไรนะครับ ถ้าอยากร้รายละเอียดจริงๆ โทรมาปรึกษาได้ครับ 081-4417118

Offline เป้ (pronsatit)

• เป้ คนทำถ่าน
  • Administrator
  • Sr. Member
  • การ์ม่า: +1/-0
    • บริษัท ไทยซูมิ จำกัด
    • Email
ขอบคุณทางคุณ jbmania911 ที่ร่วมแชร์ประสพการณ์นะครับ จริงอยู่นะครับ ที่บอกว่า คงเป็นเรื่องสกรูแน่นอนสำหรับการอัดแท่งไม่ออกนะครับ ทางผมเองก็จะอธิบายเพิ่มเติมสำหรับการอัดแท่งไม่ออกดูพอเป็นแนวทางสำหรับการแก้วปัญหานะครับ  th_013_a th_013_a ขอบอกไว้ก่อนนะครับ อาจที่จะไม่มีความรู้อะไรมากมาย แต่มาแชร์ความรู้แชร์ประสพการณ์กันดีกว่านะครับ

ประเด็นนะครับที่อัดแท่งไม่ออก

1.ปัญหาที่เกิดจากการสกหรอของสกรู ถ้าหากว่า
1.1 พึ่งซื้อเครื่องมา แล้วก็อัดไม่ออกเลย อันนี้ชัวส์ๆ ครับ คนขายเครื่องให้ทางคุณนั้น ปรับแต่งสกรูให้ทางคุณมาไม่ดีแน่นอนครับ ส่งเครื่องคืนหรือว่าให้เขามาทำให้เลยครับ
1.2 ซื้อมาใช้สัก 100 -200 กิโลกรัมแล้วก็อัดแท่งไม่ออก อันนี้แสดงกว่าสกรูเริ่มสึกหรอแล้ว ต้องทำการเปลี่ยนสกรู หรือว่าซ่อมแซมสกรูส่วนที่สึกหรอไปแล้วนะครับ ตามปรกติ คนขายเครื่องจักร เขาจะให้สกรูอัดแท่งมา 2 ตัวนะครับ เราที่เป็นผู้ผลิตนะครับ อย่าพึ่งใช้ให้หมดทั้ง 2 ตัวนะครับให้เก็บไว้ ตัวหนึ่งก่อน เพื่อที่จะนำไว้เป็นต้นแบบสำหรับการเชื่อมแต่งตัวที่สึกหรอให้เป็นเหมือนตามต้นแบบนะครับ อย่าพึ่งใจร้อนใช้สำหรับมือใหม่
1.3 อัดแท่งไปสัก 10 ตัน - 50 ตัน แล้ว แต่งสกรูอย่างไรก็อัดแท่งไม่ออก อันนี้ ปัญหาจะเข้ามาที่กระบอกอัดแท่งของทางคุณแล้วนะครับ กล่าวคือ เมื่อทำการอัดแท่งถ่านไปเรื่อยๆ กระบอกอัดแท่งถ่าน จะโดนเสียดสีไปเรื่อยๆ นะครับ แล้วจะทำให้กระบอกอัดถ่านรูใหญ่ขึ้น ทำให้การอัดแท่งออกได้ยากขึ้นนะครับ วิธีแก้สำหรับปัญหานะครับ ให้ทำการเชื่อมพอกสกรูให้สูงขึ้นกว่าเดิมจากต้นแบบ เพื่อที่จะรักษาระยะห่างระหว่างสกรูกับกระบอกไว้ให้คงเดิมนะครับสกรูจะอัดแท่งออกได้ต่อไปนะครับ แต่ถ้าหากว่ากระบอกอัดแท่งถ่านสึกหรอมากๆ แล้ว ก็คงต้องบอกว่า เปลี่ยนเถอะครับ
1.4 อัดแท่งออก แต่สกรูกินเร็วผิดปรกติ ปัญหานี้จะเกิดจาก เราเชื่อมพอกสกรูอัดแท่งน้อยไปครับ ต่ำกว่าต้นแบบ หรือว่ามาตรฐานของเครื่องนะครับ เพราะเราเชื่อมน้อย การสึกหรอก็จะเร็วตามนะครับ เช่นว่า ต้นแบบ 5 มม แต่เราทำแค่ 2 มม อย่างนี้ก็สึกเร็วแน่นอนครับ

2.ปัญหาเกิดขึ้นเนื่องจากตัววัตถุดิบ
2.1 ช่างมาส่งเครื่องใหม่แต่งสกรูอย่างไรก็ไม่ออก ทั้งที่ลองจากโรงงานอัดแท่งออก ปัญหานี้ต้องมาดูวัตถุดิบกันแล้วนะครับ เพราะว่าวัตถุดิบแต่ละชนิดนั้น คุณสมบัติของถ่านก็จะแตกต่างกันนะครับ สูตรการปรับแต่งสกรูก็จะไม่เหมือนกันนะครับ การทดสอบหรือว่าลองเครื่องตอนที่ผู้ผลิตจะรับเครื่องนะครับ ให้ลองกับถ่านของเรานะครับ อย่าไปลองกับถ่านที่ช่างเขานำมาด้วยนะครับ เดี๋ยวพอช่างกลับไปแล้วอัดแท่งไม่ออก มันจะเป็นเรื่องปล่าวๆ นะครับ เตรียมถ่านไว้เลย สอง สาม กระสอบก็ได้ครับ ลองของจริงกับถ่านเราเลยครับ
2.2 อัดแท่งออก ถ่านมีรอยร้าวไม่แน่น อันนี้ปัญหาจากวัตถุดิบของถ่านนะครับ ส่วนมากจะเจอกับปัญหาของถ่านไม้โกงกางเป็นหลัก เลยเชียวแหละครับ หรือไม่ก็เป็นถ่านไม้ ถ้าหากว่าจะอัดแท่งถ่านจำพวกนี้ต้องเตรียมถ่านดีๆ เลยและครับ ต้องหมักน้ำไว้เป็นคืน แล้วผสมผงถ่านกับแป้งมันนานๆ นะครับ จะพอช่วยได้นะครับ
2.3 วัตถุดิบพิเศษ จำพวกถ่านหิน อันนี้สึกเร็วมากครับ ต้องใช้สกรูแสตนเลส ออกแบบพิเศษนะครับ ถึงจะอัดแท่งได้นะครับ

ฮะๆ เทคนิควิธีการค่อนข้างเยอะนะครับ เอาไว้ว่า ว่างๆ จะค่อยๆ เล่าให้ฟังก็แล้วกันนะครับ

จำไว้หน่อยแล้วกันนะครับ

ปัญหามีไว้แก้ครับ อย่าพึ่งท้อครับ  th_032_ th_032_ th_032_
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Newbie
  • *
ขอบคุณนะคะที่ช่วยกันบอกเล่าให้สมาชิกท่านอื่นได้ทราบคะ  จะได้ไม่โดนหลอกลวงจากคนผู้นี้อีกคะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณอีกทีนะคะ แต่วันนี้เรามีเรื่องจะมาบอกกล่าวอีกแล้วคะ วันนี้เราคุยกับสมาชิกท่านหนึ่งก็บอกว่า
ซื้อเครื่องแรกจากคนชื่อชรินทร์นี้เหมือนกันแต่ก็ใช้ไม่ได้แย่จริงๆ  เราว่าน่าจะรวมตัวกันเพื่อป้องกัน
คนแบบนี้ให้หากินไม่ได้ดีก่วา หลอกคนอื่นอยู่เรื่อยไป สงสารแต่คนที่ถูกหลอกเนี้ย
เสียทั้งเงินทั้งเวลา

Offline chankettham

• Newbie
  • *
    • ICQ Messenger - 817622009
    • AOL Instant Messenger - gokaiyang
    • Yahoo Instant Messenger - chankettham
    • http://www.facebook.com/
    • Email
-ขอบคุณคับ เดี๋ยวผมจะลองปฏิบัติดูคับ ยังงัยผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคับ

• Newbie
  • *
    • AOL Instant Messenger - gokaiyang
    • Yahoo Instant Messenger - chankettham
    • Email

• Newbie
  • *
    • Email
ผมฝากรูปให้ดูแล้วนะคับ

• Newbie
  • *
ให้ดูรูปเครื่องที่ชรินทร์ทำให้หรือคะ th_038_jolin th_030_ th_033_

• Newbie
  • *
    • Email
ไม่คับเป็นเครื่องของกว้างการเกษตรเชียงใหม่คับ ไม่มีช่าง ต้องยกเครื่องไปเชียงใหม่อย่างเดียวคับ มันอัดไม่ออกจริงๆคับเรียนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยคับ

• Newbie
  • *
เปลี่ยนเป็นเครื่องปั๊มดีก่าวไหมคะง่ายดีคะเ
เราลองแล้วดีมากเร็ว กำลังจะขายเครื่องเนื่องจาก
หาคนงานไม่ได้สนใจไหมคะ