Recent Posts

Pages: [1] 2 3 ... 10
1
เศรษฐกิจกำลังจะดีอยู่แล้ว พี่จีนคุณภาพเค้าเองก็พัฒนาขึ้นอยู่ไม่น้อยทีเดียว
2

ช่วงนี้ได้ข่าวจาก shipping มีกรณีลูกค้าสั่งสินค้า แล้วไม่ส่งถ่านให้ตามสเปค แถมเอาถ่านที่ไม่ดีให้ลูกค้า พร้อมยังใส่ไม่เติมตู้สินค้า
โปรดอย่าทำแบบนี้เลยนะคะ เสียชื่อเสียงประเทศไทยหมด  และเป็นผลเสียต่อ supplier ถ่านเจ้าอื่น
3

1. เครื่องจักร 1 ชุด (เครื่องบด, เครื่องผสม, เครื่องอัดแท่งแบบเย็น, เครื่องอบถ่าน) เงินลงทุนประมาณเท่าไหร่
 100,000 -200,000 บาท แล้วแต่ราคาเครื่องจักร บางท่านผลิตแบบบ้านๆทำเองประหยัดต้นทุน

2. วัตถุดิบที่เป็นไม้ทราบว่าส่วนใหญ่นำเข้าจากพม่า(ใช่ไหมคะ ในไทยราคาพอๆกันไหมคะ) ปัจจุบันนี้ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ต่อ 1 คันรถสิบล้อ
   เดี๋ยวป่าโกงกางพม่าเอาเข้ายากแล้วค่ะ คงต้องหาไม้อื่นแมนแล้ว

3. ไม้ถ่าน 1 รถสิบล้อ สามารถนำมาทำถ่านได้เท่าไหร่ เช่น ไม้15 ตัน ทำถ่านได้ 10 ตัน
    มันอยู่ที่สูตรผสมค่ะ

4.  แป้งมันยี่ห้ออะไรที่คุณภาพและราคาเหมาะสมในการทำถ่านบ้างคะ
   แป้งมันบริสุทธิ์

5. การติดต่อกับลูกค้ามาเลเซียทำอย่างไร และรัฐไหนที่นิยมใช้ถ่านอัดแท่งบ้าง
   อารีบาบา
4
สวัสดีค่ะ สนใจอยากทำธุรกิจส่งออกถ่านอัดแท่งไปมาเลเซียค่ะ ยังไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ค่ะ อยากรู้ต้นทุนขณะนี้ค่ะ
1. เครื่องจักร 1 ชุด (เครื่องบด, เครื่องผสม, เครื่องอัดแท่งแบบเย็น, เครื่องอบถ่าน) เงินลงทุนประมาณเท่าไหร่
2. วัตถุดิบที่เป็นไม้ทราบว่าส่วนใหญ่นำเข้าจากพม่า(ใช่ไหมคะ ในไทยราคาพอๆกันไหมคะ) ปัจจุบันนี้ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ต่อ 1 คันรถสิบล้อ
3. ไม้ถ่าน 1 รถสิบล้อ สามารถนำมาทำถ่านได้เท่าไหร่ เช่น ไม้15 ตัน ทำถ่านได้ 10 ตัน
4.  แป้งมันยี่ห้ออะไรที่คุณภาพและราคาเหมาะสมในการทำถ่านบ้างคะ
5. การติดต่อกับลูกค้ามาเลเซียทำอย่างไร และรัฐไหนที่นิยมใช้ถ่านอัดแท่งบ้าง

ขอบคุณมากค่ะ (เล็ก) alexzandrize_7@hotmail.co.th
6
สวัสดีครับ

ขอตอบตามนี้ครับ

เบื้องต้นคงต้องขอรายละเอียดเกี่ยวกับวัตถุดิบก่อนครับเพราะกระบวนการผลิตขึ้นกับวัตถุดิบเป็นหลัก รวมถึงปริมาณวัตถุดิบที่มีหรือปริมาณที่ต้องการผลิตต่อวัน และสภาพวัตถุดิบซึ่งเกี่ยวข้องกับกระบวนการเตรียมวัตถุดิบให้พร้อมเข้ากระบวนการผลิตครับ

หลังจากได้รายละเอียดวัตถุดิบแล้วจะสามารถกำหนดขั้นตอนการผลิตและเครื่องจักรที่จำเป็นครับ ดังนั้นวัตถุดิบที่เตรียมง่ายก็จะมีต้นทุนที่ถูกกว่าวัตถุดิบที่ต้องผ่านการเตรียมสภาพเยอะก่อนจะเข้ากระบวนการผลิตได้ครับ

เงินลงทุนก็ขึ้นกับรายละเอียดวัตถุดิบข้างต้น และกำลังการผลิต (กิโลกรัมต่อชั่วโมงหรือต่อวัน) ที่ต้องการครับ (หรือจะกำหนดที่เงินงบประมาณลงทุนที่มีก็ได้ครับเพื่อจะได้ทราบว่าผลิตได้สูงสุดต่อเดือนเท่าไหร่)

จริงๆแล้วทางเรามีหนังสือที่เกี่ยวกับการลงทุนทำถ่านอัดแท่งและเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องที่ต้องทราบขายอยู่ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ (300 บาทรวมส่ง) ถ้าสนใจก็ติดต่อที่น้องปูได้เลยครับ

http://charcoal.snmcenter.com/charcoalthai/book.php

smiley
7
สวัสดีค่ะ ... (วันก่อนเราเคยโทรคุยกันแล้วค่ะ อยู่นครศรีธรรมราชค่ะ)

ดิฉันอยากจะขอทราบ ต้นทุนการทำธุรกิจถ่านอัดแท่งส่งออกโดยรวมอีกครั้งค่ะ ตั้งแต่ การลงทุนเครื่องจักร การซื้อวัตถุดิบต้องมีเงินทุนหมุนเวียนคร่าวๆ เท่าไหร่ การขนส่งถึงมือลูกค้าโดยประมาณ (กรณีที่ส่งมาเลเซีย)  และค่าใช้จ่ายอื่น ๆ
                         โดยปกติเวลาส่งออกถ่านไม่ทราบว่าปกติจะซื้อขายกันที่ประมาณกี่ตันต่อครั้งคะ (เพราะต้องมาคำนวนเงินเพื่อซื้อวัตถุดิบแต่ละเที่ยวด้วย)
                          ธุรกิจส่งออกขนาดเล็กช่วงนี้ ทางกรมการค้าต่างประเทศ หรือ หน่วยงานรัฐ มีโครงการสนับสนุนหรือส่งเสริมด้านไหนบ้างไหมคะ

จุดด้อยของธุรกิจถ่านอัดแท่งสำหรับการส่งออกและการจำหน่ายในไทยมีอะไรบ้างคะ
                                                                                                                                               ขอบคุณค่ะ alexzandrize_7@hotmail.co.th smiley
8
เป็นโรงงานแบบครบวงจรมาก ดูอลังการจริงๆ
9
สวัสดีค่ะ ... (วันก่อนเราเคยโทรคุยกันแล้วค่ะ อยู่นครศรีธรรมราชค่ะ)

ดิฉันอยากจะขอทราบ ต้นทุนการทำธุรกิจถ่านอัดแท่งส่งออกโดยรวมอีกครั้งค่ะ ตั้งแต่ การลงทุนเครื่องจักร การซื้อวัตถุดิบต้องมีเงินทุนหมุนเวียนคร่าวๆ เท่าไหร่ การขนส่งถึงมือลูกค้าโดยประมาณ (กรณีที่ส่งมาเลเซีย)  และค่าใช้จ่ายอื่น ๆ
                         โดยปกติเวลาส่งออกถ่านไม่ทราบว่าปกติจะซื้อขายกันที่ประมาณกี่ตันต่อครั้งคะ (เพราะต้องมาคำนวนเงินเพื่อซื้อวัตถุดิบแต่ละเที่ยวด้วย)
                          ธุรกิจส่งออกขนาดเล็กช่วงนี้ ทางกรมการค้าต่างประเทศ หรือ หน่วยงานรัฐ มีโครงการสนับสนุนหรือส่งเสริมด้านไหนบ้างไหมคะ

จุดด้อยของธุรกิจถ่านอัดแท่งสำหรับการส่งออกและการจำหน่ายในไทยมีอะไรบ้างคะ
                                                                                                                                               ขอบคุณค่ะ alexzandrize_7@hotmail.co.th smiley

10
เอาไปบดแล้วเอามาผสมใช้ใหม่ได้ครับ ลองดูนะครับ

th_101_
Pages: [1] 2 3 ... 10