Author Topic: อ้น อุบลถ่านอัดแท่ง โรงงานผลิตถ่านอัดแท่งคุณภาพ จากอุบล.....  (Read 12689 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เป้ (pronsatit)

• เป้ คนทำถ่าน
  • Administrator
  • Sr. Member
  • การ์ม่า: +1/-0
    • View Profile
    • บริษัท ไทยซูมิ จำกัด
    • Email
วันนี้จะนำเรื่องราว....โรงงานผลิตถ่านอัดแท่ง .....ที่จังหวัดอุบล มาให้เพื่อนๆ ได้ดูกัน
(ฮะๆ กลับบ้าน ที่อุบล...ได้ไปถ่ายรูปเก็บรายละเอียด มาเล่าสู่กันฟัง.....นะครับ.....น้านๆๆๆๆๆ.....นานแล้วล่ะ ......)

อยากจะเล่าสู่กันฟัง ว่ากลัว เขาจะผลิตถ่านได้คุณภาพดีนั้น.....ไม่ใช่ง่ายอย่างที่คิด  :o เนอะ.....
ต้องบ่มความรู้ ต้องเจอปัญหา ต้องพัฒนา แล้วเรียนรู้ เป็นประสพการณ์ จนกว่า จะมาเป็น

อุบลถ่านอัดแท่ง สินค้าคุณภาพ ของจังหวัดอุบลราชธานี..........ในวันนี้

อ้น อุบลถ่านอัดแท่ง 089-8129624

ดีกรี ปริญญาตรี ผู้ผลิตถ่านแห่งเมืองดอกบัว

(มาดูหน้าตา เจ้าของโรงงานถ่าน หนุ่มโสดสุดหล่อ  รายนี้กันดีกว่าครับ นี่แหละ ตัวจริง หล่อจริง เสียงจริง ฮะๆๆ)  ;)

8) 8) ::)
« Last Edit: November 10, 2009, 10:56:17 AM by เป้ »
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Email
ดังว่า กว่านายอ้น จะมาเป็นผู้ผลิตถ่านคุณภาพทุกวันนี้ได้นั้น แทบน้ำตาร่วง.....(ไม่อยากที่จะซ้ำเติม หรอกนะครับ แต่อยากให้รู้ว่า กว่าจะมาถึงทุกวันนี้ได้นั้น เขาผ่านอะไรมาบ้าง )

เอาเห็นชัดๆ โรงอบถ่านรุ่นแรก เป็นรุ่น โรงอบถุงพลาสติก แล้วก็โดนไฟใหม้ไปหมดแล้ว ด้วย
มาดูสภาพก่อนที่โรงอบถ่าน จะใหม้ไฟนั้นเป็นอย่างไรบ้าง

:'( :'(
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Email
อ้นเล่าให้ฟัง ว่า สาเหตุ ที่ไฟใหม้นั้น เนื่องจากว่า วันนั้นลมแรงมากเลย......ตอนกลางคืนเสียด้วย
ตอนนั้นเขานำถ่านเข้าไปอบ อยู่ในห้องอบ เกือบตัน เลยทีเดียว ภายในห้องอบ ใด้ใส่เป็นเตาฟืนอีกต่างหาก....
พอลมมา ลมก็พัดทางด้านล่าง ติดพื้นของห้องอบถ่าน พัดเปลวไฟของฟืนที่อบถ่านอยู่นั้นให้ไฟแรงแล้วก็ติดถ่าน
ติดพลาสติก ที่เป็นผนังกั้น ใหม้ ............ไม่เหลือ....... :'( :'(

เฮ้ออออ.............เศร้า............

• Email
ร่องรอยตะแกรงใส่ถ่าน สภาพโดนไฟใหม้ บิดเบี้ยว ใช้งานไม่ได้..... :'(

:'( :'(

• Email
ดังว่า.......ประสพการณ์มันสอนคน.....ผิดได้ พลาดได้....แต่ท้อไม่ได้.....สำหรับอ้นแล้ว.....เป็นเช่นนั้นเสมอ........

อ้นได้ปรับเปลี่ยนรูปแบบห้องอบเป็นรุ่นใหม่ เปลี่ยนจากพลาสติก เป็นสังกะสี เสาเห็นเสาปูนที่ทนทาน....มีลิ้นอากาศ คอยควบคุมปริมาณอากาศในห้องอบ.....ปรับเปลี่ยนจุดด้อย ของห้องอบเดิม มาเป็นห้องอบใหม่ ที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น การอบถ่านได้มากขึ้น เร็วขึ้น ถ่านมีคุณภาพมากยิ่งขึ้น....

นี่แหละ.....ประสพการณ์มันมาจากการพัฒนา แล้วก็การลองผิดลองถูก ของคน......

มาดูกันครับ เตาอบรุ่นที่ได้รับการพัฒนา แล้ว ใช้อบถ่านมาถึงปัจจุบันนี้ เป็นอย่างไรกันบ้าง...........ดีแค่ไหน.....มาดูกัน..... ;) ;) :D

• Email
สภาพภายในห้องอบถ่านรุ่นใหม่......ของนายอ้น
ที่ปรับเปลี่ยนตั้งแต่ เสา เดิมเป็นเสาไม้ยูคา แล้วก็กลายเป็นเชื้อไฟไปแล้ว เปลี่ยนมาเป็นเสาปูน อย่างไรก็ไม่ติดไฟ
ผนังจากเดิมเป็นพลาสติก เปลี่ยนเป็นผนังสังกะสี ยิ่งร้อนยิ่งดี ถ่านจะได้แห้งเร็ว..........

เชื้อเพลิงก็เตาถ่านแบบท่อ .......แนวไอเดีย อ้น.....อุบล
หลายเตา แต่กระจายความร้อน ภายในห้องอบได้ดี แล้วก็ใช้ถ่าน ปริมาณน้อยด้วย ........

ตะแกรงภายใน ทำเป็นชั้นๆ หลายๆ ชั้น เพื่อที่จะอบถ่านได้ปริมาณมากๆ อบได้หลายตัน.....ในวันเดียว

มาดูกันครับ.............. :o :o

• Email
เรื่องราว ยังไม่จบแค่นี้ คราวหน้า เรามาดูกันต่อ...........
ว่า................
ที่นายอ้นผลิตถ่านคุณภาพ ได้นั้น..............เขาผลิตกันอย่างไร...............

อย่าลืม.....ติดตามนะครับ.....................

8) 8) ;D ;D

Offline aon

• Newbie
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
ขอบคุณพี่เป้ครับที่ช่วยโฆษณาให้ กว่าผมจะมาถึงวันนี้ได้ก็ต้องขอขอบพระคุณพี่เป้เป็นอย่างสูงที่ได้คอยช่วยเหลือ ให้คำปรึกษาและแนะนำสิ่งต่างๆตลอดมา จนก้าวผ่านความยากลำบากต่างๆมาได้ แต่ก็ต้องพยายามสู้ต่อไป และผมก็ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนที่กำลังผลิตถ่านทุกท่าน อย่าท้อถอยนะครับ

Offline tana_mougpon

• Newbie
  • *
  • การ์ม่า: +0/-0
จากมหาสารคาม  ครับ 
    วันนี้มีโอกาสได้เจอแป้นพิมพ์  เลยแวะมาทักทาย  สวัสดีพี่อ้น  พี่เป้  .........  ผมอ้นเหมือนกัน  แต่ทำถ่านอยู่ที่ มหาสารคาม  ช่วงนี้จะเข้าหน้าหนาวแล้วนะครับ  แต่อากาสร้อนเป็นบ้าเลย  กะว่าจะเอาถ่านอัดแท่งของผมยี่ห้อ  ทองฐาน  ไปปิ้งข้าวจี่ขายสะหน่อย  หน้อยแน  อากาศไม่เป็นใจเลย   ไม่เป็นไร  ผมว่าปีใหม่นี้จะทำการตลาดแบบรุกสะหน่อย  เลยเอาความคิดของผมมาให้พี่ๆ วิจารณ์ วิเคราะห์ดูหน่อยนะครับ
    ผมกะว่า  จะเอาเตาและถ่านอัดแท่งไปยังสถานที่นับเค้าดาว  แล้วบริการย่างเนื้อให้พวกมาเค้าดาวแกล้มเหล้าดีใหมครับ  5555  ถ่านดี  ไฟแรง  ใช้นาน  ได้ใจ  ตราทองฐาน  ขอบคุณครับ  ขออนุญาตโฆษณา  มีฆ้องไม่ตีฆ้องจะรู้ได้อย่างไรละครับว่า  ฆ้องดังดี   

• Email
สวัสดีครับคุณอ้น.... ;D ทั้งอ้นมหาสารคาม แล้วก็อ้น อุบลราชธานี..............แม้......ดันชืื่อเหมือนกัน.....เสียนี่ :P แล้วจะเรียกอย่างไรดีว้า........ ???

เอาเป็นว่า อ้น อุบล กับอ้น สารคาม แล้วกันเนอะ.....ง่ายดี....
หลังจากที่ทางผม ได้เปิดกระทู้ เปิดตัว อ้นอุบล เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เจ้าตัว ก็ได้ทำการตอบรับ แล้วก็รับทราบ เกี่ยวกับกระทู้ เป็นที่เรียบร้อย ซึ่งเจ้าตัว มีอยู่จริง......ยืนยันได้ พูดคุยได้ 100% ฮะๆๆๆ

ไม่ว่ากันเนอะ อ้นอุบล เนอะ.......

ส่วน อ้นสารคาม เป็นอย่างไรบ้าง....เริ่มจะเข้าที่เข้าทางแล้วนะ อ้นนะ ....จะเริ่มเข้าหน้าหนาวกันแล้ว.....ขายถ่านร้านหมูกะทะ ช่วงนี้จะเริ่มขายดี ๆ หน่อยก็ช่วงหน้าหนาว เนี่ยแหละ....สู้เข้านะครับ....

เป้  ;)

• Email
 :D
 ปีใหม่มา ก็เลยแวะไป กินปลา บ้านนายอ้นเขา ก็เลยเก็บรูปมาฝากกันนะครับ
ฮะๆ ไม่ใช่เรื่องถ่านนะครับ นอกเรื่องแป๊ปหนึ่งนะครับ

แอบหาปลาฉลองปีใหม่กันก่อนครับ นี่ครับ เจ้าของโรงงานจับปลาเองเลย  ::)

:D

• Email
หาปลามาแล้ว จะใช้ถ่านไม้ทำกับข้าวก็กะำไรอยู่
เจ้าของโรงงานเป็นโรงงานอัดแท่ง ทั้งที ถ่านอัดแท่งเนี่ยแหละ ปลาเผาอร่อยที่สุด ...... :-*

• Email
ทานเสร็จแล้ว ก็ไปดูว่า ตอนนี้ถ่านเป็นอย่างไรบ้าง
ช่วงนี้ อ้น เขาทำถ่านแพ๊กถุงเล็กๆ จำหน่ายขายส่งตามตลาดสดด้วยนะครับ

สำหรับลูกค้ารายย่อย ซึ่งเป็นช่องทางการตลาดทางหนึ่ง ที่จะเข้าถึงกลุ่มลูกค้ารายย่อยได้ดี อีกทางหนึ่งเลยแหละครับ

;)

• Email
นี่แหละ ถ่าน TP charcoal ....... :o

• Email
ส่วนขายส่ง ตลาดกลุ่มใหญ่ ก็ใส่กระสอบ เต็มกระสอบ ส่งตามปรกตินะครับ

ใครสนใจก็ติดต่อนายอ้น เจ้าพ่อถ่านอัดแท่งแห่งเมืองอุบล ครับ

ลองดูครับ

;D ;D