Author Topic: ใครว่า ใบไม้ ทำเป็นถ่านอัดแท่งไม่ได้ ....... วันนี้เรามาดูกันครับ  (Read 12998 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เป้ (pronsatit)

• เป้ คนทำถ่าน
  • Administrator
  • Sr. Member
  • การ์ม่า: +1/-0
    • View Profile
    • บริษัท ไทยซูมิ จำกัด
    • Email
เมื่อเช้า...ตื่นขึ้นมาด้วยความขี้เกียจ....ฮะๆ เนื่องจากว่าเป็นวันเสาร์สุดสัปดาห์ หลังจาก ทำงานหนักมาตลอดอาทิตย์ งัวเงียๆ ขึ้นมา เสียงเมลล์จากโน๊ตบุค ตัวเก่าก็ ตังขึ้น ติ๊ด ๆ (มีเมลล์เข้ามา)....... (ฮะๆ เมื่อคืนดูหนังดึกไปหน่อย เลยตื่นสายเลย)
......
เข้ามาดูเมลล์.....  :o

ถ่านจากใบไม้ เมลล์จากคุณ HS9OIV (ซึ่งเป็นนามแฝง ทางผมเองก็ไม่อาจรู้ได้ว่าเป็นใคร)
ส่งเมลล์มาเล่าถึงเรื่องถ่านอัดแท่งจากใบไม้ ซึ่งน่าสนใจมาก นับว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ ...ต่อไปในวันข้างหน้า เราคงจะใช้ใบไม้มาเป็นวัตถุดิบหลักต่อไปในอนาคต เป็นแน่แท้.....ซึ่งก็ไม่แน่เหมือนกันใช่มั้ยครับ ฮะๆๆๆ  :D

เครดิต นี้ ต้องขอขอบคุณทางคุณ HS9OIV ที่ส่งข้อมูลดีๆ มาให้เผยแพร่ ก็แล้วกันนะครับ จริงๆ แล้วอยากให้เจ้าตัวมาพูด มาอธิบายเอง จะดีกว่าผมเขียนมากนะครับ เอาเป็นว่า ช่วงที่รอ เจ้าตัว HS9OIV มาเล่าต่อ ทางผมก็จะอธิบายไปพลางๆ ก่อนแล้วกันเนอะ

มาดูกันดีกว่านะครับว่า เขาทำกันอย่างไรบ้าง
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Email
เริ่มต้นด้วยการนำใบไม้ ป้อนเข้าเครื่องสับใบไม้ ตามที่เห็นในรูป เพื่อสับไม้ให้มีขนาดเล็กลง
แต่ไม่ใช่ป่นจนละเอียดนะครับ แค่สับให้เป็นชิ้นเล็กๆ เท่านั้นเองนะครับ

:D :D
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง

• Email
เมื่อสับย่อยใบไม้แล้ว นำเข้าเตาเผาประมาณ 1-2 ชั่วโมง ใบไม้ที่สับมาเรียบร้อยแล้ว จะถูกเผาให้เป็นถ่าน ช่วงนี้สำคัญมากสำหรับการเผาถ่านใบไม้ เนื่องจากว่า มันคาบเกี่ยวระหว่างขี้เถ้าใบไม้ กับถ่านใบไม้ ซึ่งถ้าหากว่าเผาไม่ดี ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีน ฮะๆๆ เป็นขี้เถ้าทันที ว่ากันอย่างนั้นเลย  :'(

• Email
นำถ่านที่ได้มาบดคลุกเคล้ากับมูลโค กระบือ และน้ำกาวแป้ง อัตราส่วน 10:3:3
นำเข้าเครื่องอัดแท่ง อัดจนแน่น ดังรูป
เห็นป๊ะ........เด็กๆ เขายังทำกันได้เลย.....ไอ้เราผู้ใหญ่.....ยังอาย....ฮ่าๆๆๆ  ::) ::)

• Email
เมื่อตากจนแห้งสามารถนำไปใช้หุงต้มทั่วไป
ซึ่งพลังงานความร้อนที่ได้ ใกล้เคียงกับถ่านไม้ เป็นการใช้พลังงานที่ช่วยอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ลดการตัดไม้ทำลายป่า

ง่ายป๊ะ.........บอกแล้วเด็กๆ เขาก็ยังทำได้เลย........

เครดิตนี้ เป็นของคุณ HS9OIV นะครับ สงสัยประการใดก็คุยสอบถามทางเขาได้โดยตรง ทางผมเห็นว่าเป็นเนื้อหาสาระดีๆ ก็เลยช่วยสนับสนุนเผยแพร่ เพื่อ ดูกันว่า วงการถ่านอัดแท่ง ของเรา ก้าวหน้าไปถึงไหนกันแล้ว หลากหลายความคิด หลากหลายวิธีการ ล้วนมาจากความคิดหลายๆ ท่าน เรามาช่วยกันพัฒนา ความก้าวหน้ามันจะเกิดขึ้นครับ

ติดต่อ คุณ HS9OIV นะครับ (ไม่ใช่ผมเป้นา.... ฮ่าๆๆ)
โทร 081-5649691
เมลล์ HS9OIV ANG [ang_22077@hotmail.com]

8) 8) ;D

• Email
ทางคุณ  HS9OIV ส่งข้อมูลเพิ่มเติม มาให้อ่านกันเพิ่มเติมคร๊าบบบบ

ในส่วนขั้นตอนการผลิตนะครับ

1.หาวัตถุดิบ  ที่เหลือใช้จากการเกษตร  เช่น  ใบไม้แห้ง กะลามะพร้าว  กะลาปาล์ม  เหง้ามันสำปะหลัง  ขี้เลื่อย  วัชพืช  แกลบ  ฟางข้าว
2.นำวัตถุดิบที่ผ่านการเผาแล้วมาบด  เดิมยังไม่มีเครื่องบด  ได้ใช้ครกหินมาตำให้ละเอียด
3.วิธีการผสม   จะนำวัตถุดิบที่ผ่านการบด  90%วัตถุประสาน  10%  ผสมด้วยน้ำในอัตราส่วน  3 ใน 4  คนให้เข้ากัน
4.วัตถุประสาน  ได้แก่  เปลือกไม้  เปลือกยางประสาน  ต้นยางวัตถุประสานจะไม่ผ่านการเผา  เพียงแต่นำไปตากแห้งแล้วนำมาบดให้ละเอียด  โดยแยกบดต่างหาก
5.เตรียมแม่พิมพ์ในแบบที่มี  เช่น  ใช้ท่อพีวีซี เส้นผ่านศูนย์กลาง  5  ซม.  ยาว  9  ซม. (ใช้เป็นที่อัดถ่านอัดแท่ง) นำส่วนผสมที่ได้เทใส่ในพิมพ์ที่เตรียมไว้  ถ้าแดดแรง    จะตากแดดประมาณ  3  แดด (หมายถึง  3  วัน)  แล้วถอดออกจากพิมพ์  อย่าให้โดนความชื้น

;) ;)